Bán vé số trái tỉnh có phạt?

Discussion in 'Tổng Hợp Tin 55jun' started by huong1997, Mar 17, 2017.

  1. huong1997

    huong1997 Member

    Theo TS.LS Nguyễn Hữu Thế Trạch (Đoàn luật sư TP.HCM), Soi cầu xsmb việc phát hành vé số được quy định tại Điều 13 thông tư 75/2013 hướng dẫn chi tiết về hoạt động kinh doanh xổ số của Bộ Tài chính. Theo đó đối với khu vực miền Trung và miền Nam, xổ số truyền thống được phát hành theo cơ chế thị trường chung. Tuy nhiên soi cầu đẹp công ty xổ số kiến thiết của tỉnh thuộc khu vực này không được phát hành vé số ở các tỉnh thuộc khu vực khác.
    Ví dụ, vé số ở tỉnh thuộc khu vực miền Nam không được phát hành ở các tỉnh thuộc khu vực miền Bắc. Theo LS Lê Quang Vũ - phó trưởng Văn phòng luật sư Người nghèo (TP.HCM), hành vi vi phạm kinh doanh xổ số không đúng địa bàn sẽ bị xử phạt từ 10.000.000-20.000.000 đồng và có hình thức xử phạt bổ sung cũng như biện pháp khắc phục hậu quả theo Điều 38 nghị định 98/2013/NĐ-CP.
    Tuy nhiên, ông Nguyễn Hữu Thế Trạch cho rằng quy định trên tại Điều 13 làvề địa bàn phát hành vé số, nhằm hướng tới các tổ chức phát hành vé số chứ thống kê xsmb không hướng đến việc hạn chế địa bàn mà người bán vé số dạo đi bán.
    [​IMG]
    Theo đó, các tổ chức phát hành không được phát hành vé số của mình ra các khu vực địa bàn khác, gây ảnh hưởng đến hoạt động kinh doanh của khu vực khác, hướng tới việc ngăn chặn việc phát hành một số lượng lớn vé số đến các khu vực khác.
    Như vậy có thể hiểu vé số ở miền nào chỉ được bán trong khu vực của miền đó như vé số khu vực miền Nam thì bán ở miền Nam, soi cầu miễn phí miền Bắc thì bán ở các tỉnh miền Bắc, không bán vé số miền Trung.
    Không thể phạt người bán vé số dạo
    Theo LS Lê Quang Vũ, trách nhiệm của việc phát hành vé số sai địa bàn trước tiên thuộc về công ty xổ số, kế đến là các đại lý và sau cùng mới là những người bán vé số dạo.
    LS Nguyễn Hữu Thế Trạch cho biết tại Khoản 1 Điều 12 thông tư 75/2013 có quy định cụ thể về phương thức phát hành vé số bao gồm bán trực tiếp cho khách hàng và thông qua hệ thống đại lý xổ số. Do đó, có thể xác định rằng các cá nhân trực tiếp bán vé số dạo không được xem là phương tiện phát hành vé số.
    Theo ông Nguyễn Hữu Thế Trạch, đây không phải là đối tượng phải bị xử phạt, do đây chỉ là những người giúp đỡ đại lý xổ số trực tiếp bán cho khách hàng, con số may mắn hay có thể gọi là cánh tay nối dài của đại lý xổ số, không phải đối tượng kinh doanh xổ số.
    Trong thực tế, nếu những người bán dạo không bán hết được lượng vé số nhận từ đại lý thì họ hoàn toàn có thể mang về và trả lại cho đại lý, không bắt buộc phải trở thành khách hàng mua vé số.
    Do đó khó có thể gọi tên việc bán vé số dạo là kinh doanh.
    Thông tư 75 hay nghị định 30/2007/NĐ-CP (sửa đổi tại nghị định 78/2012/NĐ-CP) về kinh doanh xổ số cũng không có dòng nào quy định nhằm chỉ rõ trách nhiệm, nghĩa vụ của cá nhân những người bán vé số đối với việc phân phối vé số theo khu vực dự đoán kqxsmb mà chỉ nêu quy định trách nhiệm cho công ty xổ số.

    Chúng ta cần phải có cái nhìn rộng hơn và nghiên cứu rõ quy định để có thể hiểu được mục đích của nhà lập pháp đặt ra quy định đó là để làm gì, có như thế thì các quy định pháp luật mới được áp dụng đúng, tránh gây các trường hợp không thống nhất trong việc áp dụng quy định pháp luật làm ảnh hưởng đến quyền và lợi ích của người dân”, LS Thế Trạch nhận xét.
     
    Tags:

Share This Page

Loading...